Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Share
/t738-topicBài gửiĐã gửi: Tue Jan 18, 2011 4:18 pm  
Hãy cho tôi 1 cơ hội làm lại từ đầu....

hongpro
hongpro
Ma Vương VietVui

» avatar-dulieu : 57,11769|47,11460|50,12027|49,11402|64,12636|51,11463|48,13029|58,12150|66,11439
» Gender : 2 . Nữ
» Sinh nhật : 26/03/1989
» Age : 35
» Posts : 708
» Coins : 1502
» Đang yêu
» Status Status : Hãy cho tôi 1 cơ hội làm lại từ đầu....

Icon 1Tiêu đề bài viết: Mẹ đừng lo
Ở trong này mấy đứa con ở lại cũng ra chợ mua bánh kẹo, giò chả chuẩn bị cho một cái Tết.
Kết thúc môn thi cuối cùng, con nán lại giảng đường giữa tiết trời khác lạ của tháng Chạp. Nắng vàng đỏng đảnh vàng ấm pha chút gió cuối đông se se lạnh. Bước ra lan can con nhìn xuống phố phường tấp nập, đông vui. Những chuyến xe ngày càng đông thêm di chuyển khắp phố phường. Đường sá đã rực rỡ những sắc hoa. ...
Mẹ đừng lo Nho.jpga

Những cành đào Nhật Tân đỏ thắm, những chậu quất cảnh dưới bàn tay của các nghệ nhân tài tình dường như có hồn hơn để đón chào năm mới. Con hân hoan khi thấy người và cảnh hòa lẫn nhau, nhịp hối hả của thời gian chuẩn bị đón chào một năm mới. Nhưng những giây phút đó bỗng chốc tan biến trong con khi…Tết nay con lại không về!

Cả ký túc xá xôn xao, rạo rực tiếng nói cười, chuẩn bị đồ đạc, quà bánh để về quê. Mấy đứa cùng phòng với con khi thấy con vẫn “ án binh bất động” liền hỏi: Mày định không về quê à?. Con phải nén cảm xúc trong lòng để nói dối với chúng bạn: “tớ về sau”.

Tối ký túc xá vắng hoe, lác đác một vài bóng người. Có bạn nán ở lại ít hôm làm thuê kiếm tiền mua vé tàu xe về quê, có bạn thì giống trường hợp của con ở lại qua tết luôn. Đêm lạnh, con càng nhớ nhà da diết, lấy điện thoại bấm số gọi về cho mẹ, gặp em Bống, em bảo mẹ đi bán hàng chưa về. Nước mắt con trào ra, con thương mẹ quá, mẹ ơi! Không biết giờ này nồi bắp của mẹ đã vơi chưa?! Không biết mẹ nay có còn bị bệnh đau lưng hoành hành nữa không!? Ban ngày mẹ đi làm đồng, ban đêm mẹ còn luộc bắp đi bán dạo.

Tháng trước con điện thoại về xin mẹ đóng tiền học phí, mẹ bảo cho mẹ “khất” thêm một tháng nữa mà lòng con quặn đau. Em Bống ốm suốt, Ba lại ra đi đột ngột trong một vụ tai nạn giao thông. Mọi gánh nặng đè lên vai của mẹ - đôi vai gầy xương nhọc nhằn gánh cả tuổi thơ con. Mẹ bảo tết này con về quê, mẹ sẽ mượn tạm tiền của cô hàng xóm cho con có tiền mua vé tàu, ra tết mẹ làm công trả nợ. Mẹ ơi, con không nỡ…Con quyết định ở lại tết, con biết ở quê nhà mẹ và en Bống đang mong con từng ngày. Con nhớ nhà vô cùng!

Con còn nhớ, cứ chiều 30 Tết, ba chuẩn bị lạt, lá chuối gói bánh chưng. Con lăng xăng phụ giúp ba xóc nếp, bắc nước luộc sơ lá chuối, rồi rửa hành, thái thịt ba chỉ. Em Bống năm nào cùng vòi ba gói thêm một chiếc bánh nhỏ. Một góc sân nhỏ nhà mình rộn rã những tiếng nói cười. Tết nay còn ai gói bánh cho nhà mình nưa hả mẹ?! Mẹ vẫn đi bán hàng rong cho đến tận 30 Tết . Sáng mồng một mẹ lại tranh thủ đi bán muối lấy may cho mọi người. Cuộc đời mẹ là vậy- khổ cực và đắng cay.

Mẹ à! Mẹ đừng lo cho con mẹ nhé. Ở trong này mấy đứa con ở lại cũng ra chợ mua bánh kẹo, giò chả chuẩn bị cho một cái Tết. Chỗ cửa hàng con làm, cô chủ còn biếu tặng con một đồng bánh chưng to đùng. Trên đường con đi làm về hôm 29 con gặp một bé gái trạc tuổi em Bống nhà mình. Nhìn em thật là tội nghiệp, em mặc một manh áo mỏng, tay em vẫn cầm một tập vé số. Con hỏi thì được biết bố mẹ em đã mất , em đang ở với bà ngoại già yếu. Con thương em quá, con dúi vào tay em tờ 20 nghìn nhưng em nhất quyết không nhận. Con nói mãi em mới nhận một gói bánh. Nước mắt con lại chảy. Con thấy con còn hạnh phúc hơn nhiều người bởi con còn được đi học, con còn có mẹ và em Bống.

Tết này con không về! Mẹ đừng buồn mẹ nhé!

CAO VĂN QUYỀN ( Nghệ An)
**************** Chia sẻ với bạn bè bài viết này ****************

Copy link bên dưới và gửi tới nick yahoo bạn bè của bạn!

Nhân Vật Của

hongpro

avatar-dulieu : 57,11769|47,11460|50,12027|49,11402|64,12636|51,11463|48,13029|58,12150|66,11439
Sinh nhật : 26/03/1989
Coins : 1502
Đang yêu
Status Status : Hãy cho tôi 1 cơ hội làm lại từ đầu....

Đầu trang   

Trả lời nhanh

Similar topics
Đứng dậy đi con
Hình ma ...yếu tim đừng xem nhé !
Trái tim của bạn đã đặt đúng chỗ chưa?